VOA1, The Hits. Kutoka studio kumi na tano hii ni VOA Express. Ujambo msikilizaji wa VOA Express popote pale unapotusikiliza, ni Jumatatu mwezi huu wa Februari mwaka wa elfu mbili na ishirini na tano Februari tatu. Msikilizaji, tupo hapa studio tumejaa tele, tukikualika wewe msikilizaji uburudike katika VOA Express. Ni saa mbili na nusu asubuhi saa za hapa Washington DC, ambapo ni saa kumi na nusu jioni kule kwa saa za Afrika Mashariki, sawana saa tisa na nusu kwa Afrika ya Kati. Bila shaka, bila shaka, msikilizaji hayuko peke yake ndani na nyumba ya studio. Yuko nami nimekusha jaa tele kama alivyosema mkamiti akimi, naongeza kama pishi la mchele, na niko standby kukuangushia vitu vizito vizito jumatatu hii ya leo. Msikilizaji, natumaini uko sadakta, uko standby, uko vizuri kuungana nasi kutoka maeneo mbalimbali ya Afrika ya mashariki na duniani kwa jumla, moja kwa moja. Basi leo tutazungumza kwenye mada yetu ya barazani kwa mara nyingine tena. Mlipuko wa ebola umezuka huko Uganda. Je, wewe mwananchi unachukua tahadhari za aina gani? Tutakuwa pia na burudani ya muziki msikilizaji, bila kusahau yale yaliyojiri kwenye mitandao mbalimbali mbali ya kijamii. Lakini pia huko nchini Tanzania wamefungua maadhimisho rasmi ya wiki ya sheria. Nini ambacho kinazungumzwa? Hali ikoje kwa upande wa vijana na wanawake? Tutamulika pia swala hilo. Haswa Sande, kama unavyojua, basi hatuwezi um, kuepukika kuzungumzia masuala ya Grammy. Bila shaka huwezi kuziacha, zimerindima <laughs> na kutamba kweli, kweli hasa kuwepo kipengele cha muziki wa Afrika. <laughs> Mambo yamekuwa ni t haswa tutakuburudisha pia burudani ya muziki. Sande, kama anavyosema, bila ya muziki VOA Express haijakamilika, na tutakuwa naye basi Bien akishirikiana na Juks wanakwambia Laki nao hali kadhalika, tutakuwa naye Lava Lava anakwambia ng'ari ng'ari <laughs> mambo mazuri kabisa katika VOA Express. Basi bila shaka, nimwachie sasa Sande Shomari aweze kutuhabarisha kutujuza, kutupasha na kutuelewesha kile ambacho kinaendelea katika ardhi ya Tanzania. Bila shaka mkamiti, kibayasi ni kwamba Rais Samia Suluhu wa Tanzania amezindua rasmi maadhimisho ya wiki ya sheria nchini humo, akisema mahakama nchini humo zimepiga hatua kufanikisha kesi kwa haraka na kwa ufanisi. Vilevile majaji wakionywa wasiwe miungu watu katika kesi zao. Lakini vilevile tunaangalia, je, kwa upande wa vijana na kinamama, je, wanapata haki zao ipasavyo na wanazifahamu hizo haki zao na serikali na mahakama pia zinafanya kazi kuelimisha wananchi vya kutosha juu ya hizo haki. Tunaye basi mwanaharakati wa wanawake na vijana Pendo Thomas kutoka Dar es Salaam Tanzania, akieleza changamoto nyingi kwa wanawake. Anasema hasa maeneo ya vijijini, wanawake wengi nchini humo hawajui haki zao. Wanasema sasa basi, kwa nini na hilo limekuwapo lime, na nini kifanyike? Mimi nafikiri elimu ingetolewa zaidi hasa kwa wanawake, kwa sababu tunali, tunaamini kwamba hili grupu ni grupu ambalo lina changamoto nyingi hasa kifamilia na vitu vingine. Mimi nafikiri elimu ingetolewa zaidi, kwa sababu sasa hivi dunia imekuwa kijiji, mitandao ipo kungekuwa na kama website maalum uh, kwa ajili ya kuongelea sheria, mtu anaakasa kwamba okay, nikitaka kujua sheria naenda sehemu fulani, nafungua najua hii sheria kwa ujumla, hata kama sio wanawake tu, lakini hata kwa vijana, na, na hata kwa watu wengine wa kawaida, kwa sababu tayari tuna sehemu nyingi ambayo tuweza tukapenyeza ujumbe humo. Mimi nilikuwa nafikiri kwamba elimu itolewe kwa wingi zaidi, badala yake mtu kufikiria tu kwamba nikipata shida ya kisheria labda niende nikaone mtu fulani, anaenda akiwa hafahamu chochote. Japo sawa hawa watu wapo watatusaidia, lakini at least mtu uende ukiwa una aidia kwamba okay, mimi hapa ya haki yangu natakiwa iwe hivi, hata kama nikienda kutafuta mtu natakiwa nifanye hivi. Mimi nafikiri elimu tu itolewe kwa kweli. Elimu ya kujua haki na sheria imekuwa ni ndogo sana. Pia kwa upande wa vijana, umekuta kwamba kuna changamoto zao na pengine kuna changamoto nyingi kwenye mahakama e, upande huo, je, kitu gani ungependa kuona kinafanyika? Ha, kwa vijana, vijana wanakutana na vitu vingi sana unakuta labda mtu ame- anasema kabisa kwamba mi nilikuwa sijui kama hii kufanya hivi ni kosa au mimi ni nilikuwa sijui kama kufanya hizi ni kosa. Kwa hiyo wanakuta labda wanajiingiza kwenye vitu au wanakutana na, na sheria mtu ina mbana labda pasipo na kujua kwamba labda hiyo ni kwa, haitakiwi katika nchi yetu, kisheria ni makosa basi mimi nilikuwa nafikiri katika mikutano, katika ma, majadiliano au sehemu ambazo vijana wanakuwa labda wanakalishwa kwa ajili ya kuongea vitu fulani, basi na, na kuwe na semina hizo zitolewe pia, kama zinavyotolewa semina kwa ajili ya ya ya kuvuta bangi, labda kutumia miadarati kufanya nini, basi na, na katika sheria kupatikane semina kama hizo, ili pia hata vijana waweze kufaidika na, na sheria, kwa sababu mimi naamini hakuna kitu kizuri mtu ukijua kama sheria, unakuwa unajua, unasimamia watu, unasimamia haki yangu niipate wapi. Kwa hiyo vijana ni taifa la kesho, kama hawataweza kujua sheria zao, basi inakuwa ni rahisi hata wao kufanya vitu ambavyo havina maana katika jamii. Bila shaka ni mwanaharakati huyo, Pendo Thomas akizungumza uh, na VOA Express kule, kule jikuu kutoka kule jiku la biashara Tanzania, dar es Salam. Basi msikilizaji, ni wakati wa kupata kibao cha muziki. Ni mwanamuziki Mario huyo, msikilizaji eh, akiwa naye Jovial. Hicho kitu mkamiti unakipenda sana, yapata vitu eh? <laughs> hakuna mwingine kwenye masikio sanao Ndio mambo ayo yanavyokwenda namna hiyo. Ukitoka katika kibao hicho cha Mario akishirikiana na Ana Jovia tunapata fursa ya kuelekea katika maswala mengine ndani ya VOA Express mm. <laughs> Ah, basi ao penginesande tuwatabiri wow, ao wana wan, wan, wan muziki ao wa Kiafrika miaka ijayo wanaweza wakaja kuingia katika mm -hmm. tuzo za Grammy kipengele cha mm -hmm. wasanii wa Kiafrika bila shaka, kwa sababu mwaka huu inaonekana wengi sana wameingia ni kutoka Nigeria. Sasa tuone je, Afrika Mashariki vipi? Kitu ambacho wengi walikuwa wakizungumza kwa nini hawajakuwapo. Basi, haya basi, bila shaka watakuwapo. Tuanzie katika hicho cho kipengele cha wasanii wa Afrika best african music performance katika tuzo za 67 za Grammy 2025 ambazo zimefanyika jana uh, usiku ikiwa ni Februari 2 mwaka huu wa 2025 huko mjini Los Angeles, eh, ambapo pia kulikuwepo na maafa ya mioto Uh, yanyika kuwaka, lakini haikuzuia kufanyika katika uh, sherehe hizi ambazo huwa zinafanyika kila mwaka. Sasa basi best African mm -hmm. music performance ambapo wateuliwa walikuwa ni Yemi Alade na kibao cha Tomorrow, watu nakipiga sana hapa studio. Asake. Chris Brown akishirikiana na Davido walikuwepo Banaboy, kibao cha haya alikuwepo, lakini guess what, ushindi mm -hmm. ulienda kwa Tems. Ndio ametamba pale mwanadada <laughs> huyo anakwambia love me jeje, haya <laughs> eh, wimbo wake ulitamba sana wa love me jeje for sure. <laughs> Basi uh, tukienda katika kipengele uh, kingine cha best rap album ambayo uliwashirikisha wasanii kadhaa akiwepo Eminem, Dochi, Common na Pete lakini ushindi ulienda kwa Dochi, amepata katika best rap album. Hali kadhalika best pop solo performance ambayo ilimshirikisha Beyonce na bod gard, hali kadhalika sabrina carpenter na charlie billy walishiriki lakini ushindi ulienda kwa Sabrina Carpenter es Espresso. Kibao hicho ndicho kilichompandisha chati. Hali kadhalika tukiangalia upande mwingine wa best rock performance ambayo iliyoshirikisha Green Day black, uh, The Black Keys katika beautiful people stay high, lakini aikupata dafu, kitu kilienda kwake The Beatles now and then, ndio walikuwa washindi katika best rock performance. Hali kadhalika mambo pia yalichukua katika mrengo tofauti tofauti. Sunday mm -hmm. Kulikuwa kuna Best Audiobook, Narration and Storytelling Recording ambapo washiriki katika kipengele hicho alikuwepo si mwingine alikuwa ni George Clinton katika And Yours as will Follow. Hali kadhalika Dolly Parton alikuwepo katika Behind the Scenes, eh, na pia alikuwepo Jimmy Carter ushindi ulienda kwa Jimmy Carter katika ile last Sundays in the Plains. Basi ifahamike kwamba Jimmy Carter ameshinda tuzo ya Grammy baada ya kifo chake kilichotokea Disemba 29 akiwa na umri wa miaka 100. Na kitabu hicho kilitolewa miezi kadhaa kabla ya kifo chake mwezi Disemba. Kitabu hicho kinaangazia rekodi ya masomo ya mwisho ya rais huyo wa zamani katika kanisa lake la nyumbani huko Plains, Georgia. Rais huyo wa zamani aliwashinda Dolly Parton kama mvosema hapo awali, Barbara na George Clinton ambao wote waliteuliwa katika kipengele hicho cha best audio narration and storytelling. Haya basi uh, huu ifahamike kwamba ni ushindi wa nne kati ya kumi wa uteuzi wa mwanasiasa huyo wa zamani. Na Jason Carter ambaye ni mjukuu wa rais huyo wa zamani Jimmy Carter ndio aliyewakilisha pale juu jukwani, akichukua tuzo ya babu yake. Mambo yalikuwa moto kwelikweli sana. Mgabite. Vile uliviona katika red carpet vilipigwa vitu vizito kweli kweli, mkamiti mm -hmm. Vile kila mwaka watu wakienda wanaangalia, leo huyu kapiga kitu gani? Huyu kapiga nguo ina gani? iv alikuwepo. Aha, pale na mama yake akiwa amevalia nguo yake ya green akitangaza kifao chake mm-hmm. Jinsi alivyopiga ile nguo bila shaka. Yapi mengine ambayo uliyaona ya kuvutia ambapo msikilizaji anapaswa kuelewa wakati huu, habari zikiwa bado moto moto, zinagusa na kuzungumzia maswala ya Grammy ya 67, bila kusahau mwanamuziki wa Afrika Kusini Tyler akashinda kitu kinaitwa maiden award last year, na kibao chake ambacho kimetamba duniani kote, wote wengi wanaojua wimbo msikilizaji. Na huyo mama ameendelea kutamba. Tems ameonyesha kwamba wanawake bado wanaendelea kushika kasi na kutamba kwa mara nyingine katika muziki wa Afrika. Mkamiti, wajivunie wanawake, hilo pia ifahamike. Lamar ameondoka na Grammy tano na Beyonce Grammy tatu, kwa hiyo sio mchezo yeah. Basi hongera kwao Haya mkamiti, basi moja kwa moja eh, tuelekee kwenye habari za dunia. Katika habari za kimataifa ni kwamba Afrika Kusini ilijitetea Jumatatu kufuatia ukosoaji uliofanywa na rais wa Marekani pamoja na msaidizi wake bilionea mzaliwa wa Afrika Kusini, Elon Musk, kuhusu sera yake ya ardhi, ambapo Trump alisema kuwa atakata ufadhili kwa nchi hiyo kuhusiana na suala hilo. Trump alisema Jumapili bila kutoa ushahidi kwamba Afrika Kusini inanyakua ardhi na tabaka fulani za watu zilikuwa zikitendewa vibaya sana. Nilitaka ufadhili wote ujao wa Afrika Kusini hadi uchunguzi kamili na hali hii ukamilike alisema. Serikali ya Afrika Kusini ilisema Jumatatu kuwa utawala wa Trump unahitaji kuwa na uelewa mzuri zaidi wa sheria hiyo mpya ambayo inakusudiwa kusaidia kurekebisha athari za miongo kadhaa ya utawala wa wazungu wachache nchini humo chini ya utawala wa kibaguzi uliomalizika mwaka 1994. Mamia ya majeruhi Jumatatu walionekana kumiminika katika hospitali zenye msongamano huko Goma, mji mkuu wa mashariki mwa Kongo huku mapigano yakiendelea kati ya vikosi vya serikali na waasi wanaungwa mkono na Rwanda ambao waliuteka mji huo wenye takriban watu milioni mbili wataambukizwa kabla hatuja watibu wote, walisema Florence Dwe, muuguzi wa chumba cha upasuaji katika hospitali ya Bethesda, alipokuwa akiwahudumia wahudumia wagonjwa wenye viwango tofauti vya majeraha tangu kuanza kwa mashambulizi ya waasi wa M23 wa Goma tarehe 26 mwezi Januari mwaka huu, zaidi ya watu 700 wameuwawa na karibu elfu tatu wamejeruhiwa katika mji huo na viunga vyake, maafisa wanasema. Nchi wanachama wa shirika la afya duniani WHO zitajadili kupunguza sehemu ya bajeti yake kwa dola milioni 400 kutokana na hatua ya Rais Trump kuiondoa Marekani, mfadhili wake mkuu, kutoka kwa shirika hilo, waraka uliotolewa Jumatatu ulionyesha. Akifungua mkutano wa mwaka wa bodi ya watendaji wa shirika hilo mkurugenzi mkuu wa WHO Tedros Adhanom Gebreyesus pia alitetea kazi ya shirika hilo na mageuzi ya hivi karibuni na alirejea wito wake kwa Marekani kutathmini upya hatua ya kuondoka kwake na kuingia kwenye mazungumzo na WHO kuhusu mabadiliko zaidi. Tutakaribisha mapendekezo kutoka kwa Marekani na mataifa yote wanachama kwa jinsi tunavyoweza kukuhudumia wewe na watu wa dunia vyema zaidi, aliongeza. Kiongozi wa kanisa Katoliki Papa Francis Jumatatu alisikishwa na vifo vya watoto katika mizozo ya kimataifa, akiwambia mkutano wa kilele wa Vatikani kwamba hakuna kitu chenye thamani kuliko maisha ya mtoto. Francis ambaye amekuwa akikosoa operesheni ya kijeshi cha Israel huko Gaza na vita vinavyoendelea kati ya Rusia na Ukraine hakutaja mzozo huo katika matamshi yake. Kile ambacho tumeona kwa huzuni karibu kila siku katika siku za hivi karibuni, yaani watoto wanauawa na mabomu Haki kubaliki. Papa alisema kuwa watoto ni kukatiza mustakabali wa maisha ya siku zijazo, aliongeza. Vatican ilisikitizwa katika miongo ya hivi karibuni na kashfa ya unyanyasaji wa kijinsia kwa watoto katika nchi mbalimbali kote ulimwenguni. Iliwaalika viongozi kadhaa wa kimataifa Jumatatu kwa ajili ya mkutano wa siku moja kujadili haki za watoto. No, kuwa na amani kwa sababu upo na mimi, sitopenda chozi lako we. Ulitaka amani? you are lucky now. Ulitaka furaha? you are lucky now. Ulitaka rafiki? you are lucky now. Uliomba mpenza? I'm here for you, I'm here for you, I'm here for you Watu wa wapanani mimi na wao ni kama night and day, nitabaki hapa na wewe amani, amani moyoni, amani tamungutie machoni liko na ndotoni, ni kama ndoto. You don't have to worry, uko na mimi, nitafuta chozi lako wewe a king, you are lucky now. I'm sing for you for for for you. you. Sing for you. Sing. For you, mkamiti, mi naweza nikapiga nyimbo hizi mpaka kukimbia wewe mwenyewe. Mbona Aida ananiambia, anasema da wewe kiboko, yaani akisikia sauti yangu anasema wewe ni kiboko. <laughs> <laughs> Ay basi we ni mamba umeona, eh umeona, eh mchezo. Yani mi naweza kuimba mpaka mwenyasi akakubali kwamba uimbaji wangu ni wakutisha, natetemeka kabisa, uimbaji Haya, kazi Mkamiti, sasa tunakwenda kwenye mada yetu ya barazani. Nasemaje kwa mara nyingine tena, mlipuko wa Ebola umezuka Uganda, unachukua tahadhari gani hapo? Tunao wasikilizaji tayari kwenye laini ya simu kutupa maoni yao, wanachukua tahadhari gani au wanapenda nini kifanyike? Basi bila shaka msikilizaji, unanisikia hivi sasa, uliopo katika laini ya simu, hapa studio ya VOA Express, naitwa Mkamiti Kibayasi, nipo na Sande Shomari. Wewe ndugu yetu, unaitwa nani? Joseph Jila kutoka Mwanza, Tanzania. Habari za hapa ulipo Joseph? Zilipo habari ni nzuri mm -hmm. Namshukuru Mungu na neema ya mvua. Amina nahongereni eh. Haya basi, ndio anima. Kama nilivyosema mlipuko wa Ebola umezuka tena hmm. Nchini Uganda, unachukua tahadhari gani hasa, wewe ambaye uko huko tena. Mwanza mwanza tena, tena na mkoa ambao ni kutoka hapa mkoa wa pili, ndio unaingia Uganda. Mm -hmm. Na Waganda ndio wanaingia mabasi kutoka Uganda mpaka Tanzania, yanaingia mpaka mwanzi mpaka kanjia <laughs> e, e, nakuja kila siku karibia. mm -hmm. tahadhari gani unachukua tahadhari? Ni, ni, ni, ni hata walioko tuseme, kwa mimi binafsi, yani kwa mimi binafsi sasa nachukulia kama ya kwangu binafsi binafsi, kwanza najichukulia tahadhari sana, pamoja na familia yangu ambayo naitunza moja kabisa, nafanya Siwezi namwangalia, siwezi kupeana mkono au kumshika mkono. Tena mimi niko kwenye industry ya um, media nani za za medical medical, tunashika tunakuwa tuna, tunakuwa waangalizi zaidi. Wanapokuja kama tunampokea mgonjwa, unamwangalia kwanza kwa mbali, ana- ana dalili gani? au unamhudumia, unashika nini, unavaa gloves, unafanya hivi. Kwa hiyo sisi, sisi tulioko kule tunachukua tahadhari zaidi sana, sana labda kwa wenzetu walioko vijijini na ambao wenye ndugu akiwa amepata tatizo, ushauri wangu kwa jamii inayonizunguka wanapomwona mtu kama huyo ana dalili ya ugonjwa au anafanya nini, waambie wa, wa, wa, wa wasimshike sana pamoja na ndugu yao, kama ana dalili zile ambazo watajwa dalili za, za Ebola, basi wa, wa, waepushe kumshika sana, wao wanavitendea kazi vya kumshika mgonjwa yule ili kujiepusha na kuendelea ku kulipuko kwa kuambukiza na wengine uh, Asante sana ndugu yangu, tunakushukuru Jila Joseph kuungana nasi kutoka kule Mwanza, Tanzania. Na moja kwa moja basi mkamiti e, tunayo maoni mengi pale kwenye Facebook, lakini tuwaruhusu wasijuu tuaendelee kutuma maoni yao pale, yataendelea kusomwa. Namshukuru mshukuru Dikson, Kiboma Andrew Katolo Musa Zuberi na wengine wengi ambao wametuma maoni yenu. Dikson anasema habari za woga sababu Ebola imekuwa sehemu ya magonjwa binadam kama magonjwa mengine, hiyo ni kwa mujibu wake basi ni kibao chake. Nani huyo Mkamiti? anaitwa Lavalava na kitu ngari ngari, ama sio? Haswa kwa kiota, si toki ngari ngari. <muchos> Ngari, ngari lava lava, huyo anaondoka namna hiyo katika kibao chake hicho haya. Basi tunasonga ngari ngari lavalava na mambo, huyu naye jamani. Haya <laughs> msikilizaji, mambo haya yanakujia kwenye Vo Express na moja kwa moja kutoka wake lavalava. Basi mkamiti, tuende kwenye masala ya ushauri wa leo. Ushauri wake wa leo ni wake Elias Muhando, akiwa kule Rushuru, mashariki mwa Kongo, anatoa ushauri kwa vijana kuhusu umuhimu wa kujituma sana maishani ili kujiepusha na matatizo. Tumsikilize. kama vijana ili e, e, kuweza kuwashauri vijana wenzangu kuhusuiano e, ya leo sharti. Kwanza kujitegemea egeme. Kusit kujitegemea katika Mi... Kusit Meeo, e, yepea kesho, yepea mambo fulani madogo, ili tusije tukaanguka katika vishawishi matendo ambayo inaweza acha leo ama kesho, tunaweza kupoteza hata hiyo thamani yetu ya vijana na kushindwa hata kutayarisha maisha yetu ya kesho, sisi kama vijana, kwani tunayo mambo mengi ambayo sheft tufanye tukiwa vijana ili kesho yetu ni bora. Nitakuwa mkiambia vijana wenzangu kama cheri kufanya hata makazi madogo madogo, mkiwemo kilimo, mkiwemo hata ufugo, mikiwemo hata biashara ndogo ndogo, kwani mimi ambaye nakuwa hapa kwa sasa nafanya biashara ndogo kabisa, ilikuwa nikifanya hata, hata ya ni, kazi ya ulinzi ndani ya miaka tatu nne, na katika kazi hiyo imenirahisisha kusoma kwanza chuo. Nimefanya chuo mimi mwenyewe nimelipa pesa ya chuo na kwa sasa nakuwa nikiwa na ingine miradi ambayo nataka kufanya hata kazi yangu hiyo imekwisha ya ya hiyo ya ulinzi. Ila kwa sasa nakuwa nikifanya ingine kazi ya biashara kidogo kidogo iweze kupata kipato changu, na tusiweze kudharau kazi, vijana, kwa ujumla, kwani wakati tunadharau kazi nakuwa ndio chanzo ya kujikokotea ama kusababisha umasikini wetu wa kiwango kikubwa. Ushauri huu unaweza kupatia kwa vijana wote wenzangu. Wakati mtu ana kazi, ikuwe ndogo ama ikuwe kubwa, inamwepusha na kuingia katika vitendo vibaya kwa asilimia kubwa. Ndio hayo nilipenda kishauri tu vijana wenzangu ambao wanatufuata kwa sahii kwenye vibaa vya VOA. Nawakatie kina mwaka mpya kwa ninyi wote, timu yote ya VOA na vijana wote ulimwenguni, uuma akawapekee vijana wa DRC mjini kwetu. Haya basi, msikilizaji, asante sana, ushauri safi kabisa huo, msikilizaji wake Elias Muhando kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na kufikia hapo, msikilizaji, muda wetu ndio huo, umekimbia sana. Ni kushukuru upande wa pili, Aida Isa pale produsa wetu, fundi mitambo Patrick Dea, mzee wa kazi hapa studio, niko naye na, naitwa Mkamiti Kibayasi. Basi asante sana, tunawaacha na kibao hicho ngari ngari, tukutane baadaye.